Mua Nhà Vi Bằng Là Gì? Tranh Chấp Mua Nhà Vi Bằng Giải Quyết như thế nào?

Mua nhà vi bằng là gì? Có nên mua nhà vi bằng không? Và mua nhà vi bằng khi xảy ra tranh chấp thì giải quyết như thế nào? Tranh chấp mua nhà vi bằng diễn ra khá phổ biến tại Việt Nam và điều này ảnh hưởng đến quyền, lợi ích của người dân. Nếu bạn quan tâm, hãy theo dõi bài viết sau của Trần Vũ VinaLaw để tìm lời giải đáp nhé!

Các khái niệm về mua nhà vi bằng

Vi bằng là gì?

Vi bằng là văn bản do thừa phát lại lập nhằm ghi lại các sự kiện pháp lý, hành vi pháp lý theo yêu cầu của các cá nhân, cơ quan. Thừa phát lại là cán bộ thuộc các Văn phòng thừa phát lại.
Cần phân biệt rõ thừa phát lại không phải là công chứng và vi bằng cũng không phải là văn bản công chứng. Người mua nhà đất tuyệt đối không được nhầm lẫn giữa công chứng và thừa phát lại.
Vi bằng là gì?
Vi bằng có giá trị pháp lý là nguồn chứng cứ để tòa án xem xét khi giải quyết các vụ án dân sự, hành chính. Cũng là căn cứ để các bên thực hiện các giao dịch dân sự. Bảo vệ các bên trong trường hợp có tranh chấp.
Tuy nhiên không phải trường hợp nào cũng được lập vi bằng. Trường hợp nào vi bằng cũng có giá trị làm chứng cứ mà trường hợp mua bán nhà đất qua vi bằng là một ví dụ điển hình.

Mua nhà vi bằng là gì?

Căn cứ quy định tại Điều 502 Bộ luật Dân sự năm 2015 thì giao dịch mua bán nhà đất sẽ được xác lập thông qua hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất được công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật.
Mua bán nhà đất bằng vi bằng được hiểu đơn giản là việc việc ghi nhận hành vi, sự kiện giao nhận giấy tờ nhà đất giữa các bên có được thực hiện đối với các trường hợp nhà, đất có giấy tờ hợp lệ được pháp luật công nhận.
Mua nhà vi bằng là gì?
Đối với điều kiện để người sử dụng đất được phép chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà:
  • Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 – Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 – Điều 168 – Luật đất đai năm 2013.
  • Đất không có tranh chấp.
  • Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án.
  • Trong thời hạn sử dụng đất.

Có nên mua nhà đất vi bằng không?

Mua nhà đất vi bằng có an toàn không?

Điều 37 Nghị định 08/2020/NĐ – CP quy định thừ phát lại không được lập vi bằng đối với trường hợp:
“4. Xác nhận nội dung, việc ký tên trong hợp đồng, giao dịch mà pháp luật quy định thuộc phạm vi hoạt động công chứng, chứng thực; xác nhận tính chính xác, hợp pháp, không trái đạo đức xã hội của bản dịch giấy tờ, văn bản từ tiếng Việt sang tiếng nước ngoài hoặc từ tiếng nước ngoài sang tiếng Việt; xác nhận chữ ký, bản sao đúng với bản chính.
5. Ghi nhận sự kiện, hành vi để chuyển quyền sử dụng, quyền sở hữu đất đai, tài sản không có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng, quyền sở hữu theo quy định của pháp luật.”
Bộ luật dân sự 2015, Luật đất đai 2013 và Luật công chứng đều quy định các giao dịch mua bán chuyển nhượng nhà đất phải được công chứng, chứng thực. Do vậy, với các quy định nêu trên thì không thể mua bán nhà đất qua vi bằng. Vi bằng mua bán nhà đất sẽ không được pháp luật công nhận và bảo vệ.
Trước thực trạng nhiều văn phòng thừa phát lại lập vi bằng liên quan đến giao dịch nhà đất tràn lan. Ngay sau khi nghị định 08/2020/NĐ-CP có hiệu lực Sở tư pháp thành phố Hà Nội, Sở Tư pháp thành phố Hồ Chí Minh và nhiều tỉnh thành đã tiến hành thanh tra, kiểm tra xử lý vi phạm. Đồng thời cũng đã có văn bản quy định và giám sát chặt chẽ hoạt động của các văn phòng thừa phát lại.

Cách giải quyết tranh chấp vi bằng mua bán nhà đất.

Việc mua nhà đất qua vi bằng thường phát sinh tranh chấp bởi các lý do như:
  • Mua nhà đất bằng cách lập vi bằng xong không thể làm sổ đỏ.
  • Bên mua không nắm được quy định nên bị lừa mua phải đất không có giấy tờ với giá cao.
  • Mua đất qua vi bằng nhưng không thể xây dựng nhà ở. Không thể chuyển nhượng cho người khác nên phát sinh tranh chấp.

Cách giải quyết tranh chấp vi bằng mua bán nhà đất.

Do đó, khi xảy ra tranh chấp do mua bán nhà đất vi bằng, thì có thể giải quyết bằng một trong các cách sau:

Giải quyết tranh chấp vi bằng mua bán nhà đất bằng thương lượng, đàm phán.

Giao dịch mua bán nhà đất qua vi bằng là một thỏa thuận dân sự. Dù vi bằng được lập có hợp pháp hay không thì trong dân sự đàm phán, thương lượng vẫn luôn là phương án tối ưu nhất để giải quyết tranh chấp.
Phương án này giúp giải quyết tranh chấp một cách nhanh chóng, tránh mất thời gian, chi phí cho các bên nếu tranh chấp xảy ra, và khởi kiện lên tòa án. Tuy nhiên, các giải quyết này không dễ, bởi không phải bên nào cũng chấp nhận hoàn tiền và nhận lại đất.
Mặc dù vậy nhưng đây vẫn là phương án cân nhắc. Đồng thời qua quá trình đàm phán cũng có thể thu thập thêm những thông tin để phục vụ cho việc khởi kiện nếu không thể thương lượng thành công.

Chuyển nhượng nhà đất mua qua vi bằng cho người khác.

Đây là cách giải quyết tranh chấp mua bán nhà đất vi bằng được khá nhiều người thực hiện. Hoặc có thể là chưa có tranh chấp nhưng họ lựa chọn mua bán nhà đất qua vi bằng theo dạng lướt sóng để kiếm lời. Phương án này nhìn có vẻ đơn giản nhưng tiềm ẩn nhiều rủi ro và không hề đơn giản. Dễ bị người mua khởi kiện yêu cầu hoàn lại tiền hoặc bồi thường thiệt hại khi người mua phát hiện ra giao dịch này là không hợp pháp.

Khởi kiện tranh chấp vi bằng ra tòa án có thẩm quyền.

Đây được xem là cách giải quyết tranh chấp mua bán nhà đất vi bằng triệt để nhất nhưng khá phức tạp và tốn thời gian. Nếu không thể thỏa thuận được, không thể chuyển nhượng vi bằng cho người khác được thì bạn cũng chỉ còn cách khởi kiện ra Tòa Án.

Như đã chia sẻ ở trên, pháp luật Việt Nam cấm việc lập vi bằng mua bán nhà đất nên nếu bạn khởi kiện ra tòa án thì giao dịch mua bán nhà đất có thể sẽ bị tuyên vô hiệu. Khi vi bằng mua bán nhà đất bị vô hiệu bên bán có trách nhiệm hoàn trả lại tiền đã nhận. Bên nào có lỗi làm cho giao dịch vô hiệu phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại.
Trên đây là chia sẻ của Luật sư Trần Vũ về vấn đề Tranh chấp mua bán nhà đất vi bằng. Nếu bạn còn có bất kỳ thắc mắc hay cần tư vấn pháp lý nhà đất thì vui lòng liên hệ ngay đến Văn phòng Luật Trần Vũ VinaLaw qua Hotline: 037.618.9559 để được hỗ trợ sớm nhất!

Trả lời